P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 162 , Chuyên mục: Dịch vụ pháp lý Cập nhật: 3 tháng trước

BÀI 1. VỢ CÓ THAI VỚI NGƯỜI THỨ 3 THÌ CHỒNG ĐƯỢC LY HÔN KHÔNG?

Hạnh phúc trong cuộc sống hôn nhân là mục tiêu của tất cả những cặp đôi yêu nhau và có mong muốn kết hôn, cùng nhau xây dựng gia đình, nuôi nấng con cái. Với những cảm xúc, mong chờ đấy mà bị phản bội thì đó là cảm giác không thể chấp nhận được, một trong những khách hàng của tôi khi phát hiện ra vợ mình mang thai với người khác đã liên hệ đến văn phòng và mong muốn có thể chấm dứt cuộc hôn nhân này. Vậy trong trường hợp này người chồng có được ly hôn không, hãy cũng công ty Luật Vì Chân Lý Themis chúng tôi tìm hiểu qua bài viết này.

Thứ nhất, người vợ đang mai thai con của ai?

         Việc người vợ lúc này đang mang thai nên chúng ta vẫn không có căn cứ để xác định trong trong trường hợp này là con của ai. Căn cứ theo Điều 88 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về xác định cha mẹ con rằng người con trong 3 trường hợp sau đây sẽ là con chung của vợ chồng:

- Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

- Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

- Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

         Do đó, trường hợp này sẽ thuộc trường hợp đầu tiên, con mà người vợ đang mang thai sẽ là con chung của hai vợ chồng. Tuy nhiên, trong trường hợp người chồng không muốn thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định, chứng cứ lúc này thì có thể đợi khi người con sinh ra rồi xét nghiệm ADN.

Thứ hai, người chồng có được phép ly hôn không?

       Câu trả lời cho trường hợp này là không, do người vợ đang mai thai trong mình đứa trẻ, nên việc hoạt động, sinh hoạt vô cùng khó khăn nên phải cần thêm sự trợ giúp của mọi người xung quanh, đặc biệt là người chồng. Vì lý do như vậy Khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định rằng:

“3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

         Như vậy, trong trường hợp người vợ đang mang thai thì người chồng chỉ có thể tiến hành ly hôn khi người con đủ 12 tháng tuổi trở lên thì mới có thể yêu cầu ly hôn. Sau khi đã đủ điều kiện để tiến hành thủ tục ly hôn thì chúng ta sẽ chọn ly hôn theo yêu cầu 1 bên và chuẩn bị tài liệu chứng cứ kèm theo để tòa án thụ lý và  đặc biệt là giấy xét nghiệm ADN của người con để tìm hiểu xem đây có phải là con của người thứ ba hay không.

 

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi về chủ đề

Vợ có thai với người thứ 3 thì chồng được ly hôn không?”.

Cảm ơn các bạn đã đọc./.

-LMH-

MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUATSUTHANHDAT

ZALO : 03.2518.2518

TRỤ SỞ: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, NGUYỄN HỮU THỌ, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: CHÙA HÀ, VĨNH YÊN, VĨNH PHÚC

CS3: SỐ 35, NGÕ 5 CAO BÁ QUÁT, TP VINH, NGHỆ AN.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 17:33 08.12.21
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 23:38 08.12.21
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 01:26 09.12.21
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu