P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 1717 , Chuyên mục: Dịch vụ pháp lý > Đất đai Cập nhật: 5 năm trước

HỢP ĐỒNG MUA BÁN ĐẤT ĐAI KHÔNG CÔNG CHỨNG CÓ HIỆU LỰC KHÔNG?

Tôi hiện tại đang ở Vũng Tàu, đầu năm 2017 vừa rồi tôi có mua một mảnh đất của ông A , khi mua hai bên chỉ lập hợp đồng mua bán viết tay với nhau, tôi đã thanh toán đầy đủ tiền chuyển nhượng cho ông A. Hiện tại ông A đang được người khác trả giá cao hơn, nên ông A quay sang đòi lại tôi đất mà hai bên đã chuyển nhượng cho nhau và nói rằng hợp đồng mua bán đất giữa tôi và ông A không có giá trị. Vậy luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp hợp đồng mua bán đất mà tôi với ông A chỉ là hợp đồng viết tay thì hợp đồng này có giá trị gì không ạ?

 ------------------------------

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về đội ngũ Luật sư Thành Đạt.Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần đáp ứng quy định về hình thức theo quy định tại Điểm a, Khoản 3, Điều 167 Luật Đất đai năm 2013:

“Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này”

Vậy, khi bạn và ông A thực hiện chuyển nhượng đất sẽ phải ghi nhận việc chuyển nhượng này thành văn bản và phải công chứng hoặc chứng thực. Chính vì thế hợp đồng của bạn và ông A mới chỉ lập hợp đồng viết tay mà chưa công chứng => Hợp đồng vi phạm yêu cầu về hình thức của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.


Tuy nhiên, căn cứ khoản 2 Điều 129, BLDS 2015 lại quy định: 

“Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm  quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.”

Theo quy định trên, trường hợp này hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà bạn và ông A lập bị vi phạm về hình thức, nhưng bạn đã thanh toán toàn bộ số tiền chuyển nhượng cho ông A. Việc này đồng nghĩa bạn đã thực hiện xong nghĩa vụ của mình thì hợp đồng chuyển nhượng cả hai viết tay không có công chứng vẫn có giá trị. Hay nói cách khác, nếu hiện tại bạn không muốn trả lại đất cho ông A thì có thể làm đơn lên Tòa án nhân dân cấp huyện nơi có mảnh đất đó yêu cầu công nhận hiệu lực của hợp đồng này.     

MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

 Hotline: 1900 636259

FB: Luatsuthanhdat

Zalo : 0385665148

Địa chỉ:

CS1: Phòng 1936, tòa HH4C, khu đô thị Linh Đàm, Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội.

CS2: Số 84 ngõ 592 Trường Chinh, Đống Đa, Hà Nội

Xin chân thành cảm ơn!

 


 




Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 00:14 27.05.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 00:16 27.05.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 23:56 26.05.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, Tòa nhà HH4C, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


     Điện thoại: 1900.2120

      Yêu cầu dịch vụ: 1900.2120
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu