P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 1423 , Chuyên mục: Dịch vụ pháp lý > Đất đai Cập nhật: 5 năm trước

BỒI THƯỜNG, HỖ TRỢ TÁI ĐỊNH CƯ?

Thưa luật sư, 

Nhà tôi có 1 mảnh đất ở thành phố Hạ Long, đang bị UBND TP Hạ Long thu hồi để làm 1 dự án dân sinh. Dự kiến phương án là họ sẽ thu hồi toàn bộ lô đất hơn 200 m và đền bù bằng tiền và đất ở 1 khu vực vùng ven TP Hạ Long. 

Hiện thửa đất đang đứng tên 3 bố con,  mỗi người ở một hộ khẩu riêng, chỉ có 1 người (bố) địa chỉ tại thửa đất, 2 người con đã có gia đình riêng chuyển lên ở nhà ở Hà nội (chưa có nhà riêng). 

Xin hỏi liệu chúng tôi có thể được đền bù 3 thửa đất tái định cư cho 3 người không? Văn phòng có thể tư vấn giúp chúng tôi được đền bù thóa đáng nhất không? Chi phí thế nào? 

Mong nhận được hồi âm

…………………………………………………….

Trả lời:

Chào anh, cám ơn anh đã tin tưởng gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi.

Về câu hỏi của anh, Văn phòng Luật sư Đỗ Minh xin được tư vấn cho anh như sau:

Căn cứ Luật đất đai 2013 quy định như sau:

Điều 74. Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất

1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

3. Việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất phải bảo đảm dân chủ, khách quan, công bằng, công khai, kịp thời và đúng quy định của pháp luật.”

Điều 79. Bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam mà có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này khi Nhà nước thu hồi đất thì được bồi thường như sau:

a) Trường hợp không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở; trường hợp không có nhu cầu bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở thì Nhà nước bồi thường bằng tiền;

b) Trường hợp còn đất ở, nhà ở trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng tiền. Đối với địa phương có điều kiện về quỹ đất ở thì được xem xét để bồi thường bằng đất ở.”

Theo quy định tại Điều 27 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định:

“1. Suất tái định cư tối thiểu quy định tại Khoản 4 Điều 86 của Luật Đất đai được quy định bằng đất ở, nhà ở hoặc bằng nhà ở hoặc bằng tiền để phù hợp với việc lựa chọn của người được bố trí tái định cư.

2. Trường hợp suất tái định cư tối thiểu được quy định bằng đất ở, nhà ở thì diện tích đất ở tái định cư không nhỏ hơn diện tích tối thiểu được phép tách thửa tại địa phương và diện tích nhà ở tái định cư không nhỏ hơn diện tích căn hộ tối thiểu theo quy định của pháp luật về nhà ở.

Trường hợp suất tái định cư tối thiểu được quy định bằng nhà ở thì diện tích nhà ở tái định cư không nhỏ hơn diện tích căn hộ tối thiểu theo quy định của pháp luật về nhà ở.

Trường hợp suất tái định cư tối thiểu được tính bằng tiền thì khoản tiền cho suất tái định cư tối thiểu tương đương với giá trị một suất tái định cư tối thiểu bằng đất ở, nhà ở tại nơi bố trí tái định cư.

Trường hợp người có đất thu hồi được bố trí tái định cư mà tiền bồi thường, hỗ trợ không đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu thì được Nhà nước hỗ trợ tiền đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu.”

Như vậy, pháp luật quy định suất tái định cư tối thiểu là bằng đất ở, nhà ở hoặc bằng tiền khi người có đất bị thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở tối thiểu được nhận.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Nghị định 47/2014 về bồi thường, hỗ trợ tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất có quy định:”Trường hợp trong hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này mà trong hộ có nhiều thế hệ, nhiều cặp vợ chồng cùng chung sống trên một thửa đất ở thu hồi nếu đủ điều kiện để tách thành từng hộ gia đình riêng theo quy định của pháp luật về cư trú hoặc có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng một (01) thửa đất ở thu hồi thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quỹ đất ở, nhà ở tái định cư và tình thực tế tại địa phương quyết định mức đất ở, nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình.”

Như vậy, gia đình anh có được đền bù 3 suất đất tái định cư cho 3 người hay không còn tùy thuộc vào quỹ đất ở, mức đất ở, nhà ở  và tình hình thực tế tại địa phương. Anh có thể làm đơn yêu cầu ban Bồi thường giải phóng mặt bằng để đề xuất nguyện vọng của gia đình.

 

MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

 Hotline: 1900 636259

FB: Luatsuthanhdat

Zalo : 0385665148

Địa chỉ:

CS1: Phòng 1936, tòa HH4C, khu đô thị Linh Đàm, Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội.

CS2: Số 84 ngõ 592 Trường Chinh, Đống Đa, Hà Nội

Xin chân thành cảm ơn!

 

 

--------------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ LIÊN QUAN

1. Dịch vụ luật sư rẻ nhất Hà Nội

2. Dịch vụ luật sư uy tín tư vấn đất đai

3. Tư vấn pháp luật trực tuyến

4. Tư vấn pháp luật doanh nghiệp.

5. Tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến



Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 07:45 25.05.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 22:42 26.05.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 09:50 26.05.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, Tòa nhà HH4C, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


     Điện thoại: 1900.2120

      Yêu cầu dịch vụ: 1900.2120
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu