P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 138 , Chuyên mục: Dịch vụ pháp lý Cập nhật: 3 tháng trước

BÀI 1. CON TRÊN 7 TUỔI CÓ ĐƯỢC QUYẾT ĐỊNH CHUNG SỐNG VỚI CHA HOẶC MẸ KHI LY HÔN?

Con cái luôn là thứ quý giá nhất của mỗi bậc làm cha mẹ, hai người luôn mong muốn dành cho con cuộc sống đầy đủ, ấm êm nhất trong khả năng của mình. Tuy nhiên, vì nhiều lý do trong cuộc sống mà phải dẫn đến tình trạng ly hôn thì con cái là người ảnh hưởng nhất khi không có đủ cha và mẹ trong cuộc sống. Khi bố và mẹ hai bên thường tranh chấp quyền nuôi con với nhau, vậy người con trên 7 tuổi có được quyền lựa chọn sống với ai hay không, hãy cùng công ty Luật Vì Chân Lý Themis tìm hiểu qua bài viết này.

Đầu tiên, theo quy định tại Khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:

“2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.”

Theo quy định của pháp luật ở trên, thì khi ly hôn hai vợ chồng sẽ tự thỏa thuận với nhau về việc nuôi con, nếu có thể thỏa thuận được thì mọi thứ sẽ trở nên đơn giản và dễ dàng hơn cho cả 2 bên vợ chồng và con cái. Tuy nhiên trong trường hợp cả 2 bên đều không thể tự thỏa thuận được thì Tòa án sẽ xem xét các mặt lợi ích khách quan cho con và con từ 7 tuổi trở lên thì sẽ được Tòa án xem xét nguyện vọng.

Có thể thấy, ở đây tòa án chỉ xem xét nguyện vọng của người con trên 7 tuổi chứ không phải người con có thể quyết định mình sẽ sống với ai, do đó đây không phải yếu tố quyết định trong việc lựa chọn này. Nguyện vọng trên chỉ được áp dụng khi mà 2 bên vợ chồng sau khi chứng minh được điều kiện nuôi con mà cả 2 đều có điều kiện như nhau thì tòa án mới xem xét nguyện vọng người con.

Trong trường hợp ngược lại, nếu người con có nguyện vọng sống với mẹ nhưng người mẹ lại là người ăn chơi, không có thu nhập và chỗ ở ổn định so với người bố thì tòa án sẽ quyết định giao người con cho người bố nuôi. Việc pháp luật quy định như vậy là hoàn toàn hợp lý bởi vì trẻ em trên 7 tuổi chưa có đủ khả năng và nhận thức được những được điều kiện và khả năng của mỗi người, việc chọn người ở cùng con sẽ do Tòa án quyết định bởi vì đây là góc nhìn khách quan nhất, đảm bảo cho con môi trường sống ổn định và phát triển.

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi về chủ đề:

Con trên 7 tuổi có được quyết định chung sống với cha hoặc mẹ khi ly hôn?”.

Cảm ơn các bạn đã đọc./.

 

-LMH-

 MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUATSUTHANHDAT

ZALO : 03.2518.2518

TRỤ SỞ: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, NGUYỄN HỮU THỌ, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: CHÙA HÀ, VĨNH YÊN, VĨNH PHÚC

CS3: SỐ 35, NGÕ 5 CAO BÁQUÁT, TP VINH, NGHỆ AN.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 02:21 09.12.21
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 02:38 09.12.21
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 02:37 09.12.21
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu