P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 156 , Chuyên mục: Dịch vụ pháp lý Cập nhật: 3 tháng trước

BÀI 1. NHẬN CON RIÊNG CÓ CẦN HỎI Ý KIẾN CỦA VỢ KHÔNG?

Câu hỏi: Tôi và vợ đã kết hôn được 2 năm, mới đây tôi phát hiện ra rằng mình có một người con riêng với người khác trước khi kết hôn với vợ. Vậy nếu bây giờ tôi muốn nhận người con riêng của tôi thì tôi có cần phải hỏi ý kiến của vợ mình hay không?

Trả lời:

Con cái là tài sản vô giá đối với cha mẹ, là cầu nối gắn kết nên một gia đình hạnh phúc và trọn vẹn. Tuy nhiên, trên thực tế có rất nhiều những trường hợp con sinh ra mang thân phận là con riêng của vợ hoặc chồng. Vậy, trong trường hợp người vợ hoặc chồng có con riêng và muốn nhận con riêng thì có cần phải hỏi ý kiến của người còn lại hay không? Để trả lời cho câu hỏi này, hãy cùng Luật Vì Chân Lý Themis chúng tôi tìm hiểu thông qua bài viết dưới đây.

1. Định nghĩa “Con riêng” được hiểu như thế nào?

Hiện nay, chưa có văn bản hay quy định của pháp luật nào định nghĩa cụ thể thế nào là con riêng. Tuy nhiên trên thực tế, chúng ta có thể hiểu:

 Con riêng là con của một bên vợ hoặc chồng với người khác. Con riêng có thể là:

- Con do người vợ hoặc người chồng có trước khi kết hôn (có trong quan hệ hôn nhân trước hoặc vợ, chồng chưa kết hôn nhưng đã có con ngoài hôn nhân).

- Con riêng của vợ nếu do người vợ sinh ra trong thời kì hôn nhân nhưng Tòa án đã xác định người chồng không phải là cha của người con đó (con do người vợ có thai với người khác trong thời kì hôn nhân).

- Con riêng của người chồng trong trường hợp Tòa án xác định người chồng là cha của người con do người phụ nữ khác sinh ra.

Như vậy, con riêng có thể là con trong hôn nhân, hoặc có thể là con ngoài hôn nhân.

Và trong trường hợp của bạn thì người con riêng bạn muốn nhận được xác định là con riêng của bạn do người phụ nữ khác sinh ra trước khi kết hôn mà không phải là vợ bạn.

2. Chồng muốn nhận con riêng có cần hỏi ý kiến của vợ không?

Để xác nhận quan hệ ruột thịt, máu mủ giữa những người có cùng huyết thống, pháp luật đã có những quy định cụ thể về vấn đề này.

Căn cứ tại Điều 91 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền nhận con như sau:

1. Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết.

2. Trong trường hợp người đang có vợ, chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia.”

Theo như quy định trên của pháp luật thì khi người chồng muốn nhận con riêng sẽ không cần phải có sự đồng ý của người vợ, cũng có nghĩa là trong trường hợp này của bạn thì việc bạn muốn nhận con riêng sẽ không cần hỏi ý kiến của vợ bạn. Và việc hỏi ý kiến của vợ hay không hoàn toàn do bạn tự quyết định, pháp luật không bắt buộc. Tuy nhiên, để giữ hòa khí và sự tôn trọng nhất định giữa mối quan hệ vợ chồng thì bạn nên hỏi ý kiến của vợ bạn trước khi bạn nhận người con riêng này.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của Luật Vì Chân Lý Themis chúng tôi về vấn đề

“Chồng muốn nhận con riêng có cần hỏi ý kiến của vợ không?”

-PA-

MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUATSUTHANHDAT

ZALO: 03.2518.2518

TRỤ SỞ: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, NGUYỄN HỮU THỌ, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: CHÙA HÀ, VĨNH YÊN, VĨNH PHÚC

CS3: SỐ 35, NGÕ 5 CAO BÁ QUÁT, TP VINH, NGHỆ AN.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 17:33 08.12.21
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 23:38 08.12.21
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 01:26 09.12.21
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu