P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 166 , Chuyên mục: Dịch vụ pháp lý Cập nhật: 3 tháng trước

BÀI 1. VỢ CÓ QUYỀN KHỞI KIỆN KHI CHỒNG NGOẠI TÌNH KHÔNG?

Câu hỏi: Em với chồng em chưa ly hôn nhưng 2 người đều ra ở riêng được 1 năm. Giờ chồng em đi lấy vợ khác mà còn có con riêng nữa, em muốn khởi kiện được không ạ? Vậy trong trường hợp này sẽ giải quyết thế nào cho hợp lý và đúng luật? Hãy cùng Luật Vì Chân Lý Themis chúng tôi phân tích và trả lời trong bài viết dưới đây:

Trả lời:

Theo Điểm c Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình:

“ Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

Cấm các hành vi sau đây:

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;”

Khi  một bên vợ/ chồng muốn chấm dứt quan hệ hôn nhân thì theo Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, có hai trường hợp chấm dứt hôn nhân:

+  Ly hôn

+ Vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết.

Xét trường hợp của bạn, hai bạn hiện nay đang ở riêng, sống ly thân và chưa làm thủ tục ly hôn do đó xét trên phương diện pháp luật thì hai bạn vẫn là vợ chồng hợp pháp. Quan hệ hôn nhân chỉ chấm dứt khi Tòa án nhân dân có thẩm quyền ra  Bản án, Quyết định chấm  dứt quan hệ vợ chồng giữa bạn và chồng.

Với thông tin của bạn cung cấp, giữa hai vợ chồng đang sống ly thân, chưa ly hôn nhưng chồng bạn lại có hành vi chung sống như vợ chồng cùng với người phụ nữ khác hơn nữa là chồng bạn lại có con chung với người phụ nữ đó. Như vậy, chồng bạn đã vi phạm điều cấm của chế độ hôn nhân một vợ một chồng theo quy định của pháp luật.

Căn cứ Điều 182 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

“ Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó”.

Dấu hiệu của tội này là hành vi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ.  Và hậu quả của hành vi phạm tội là dẫn đến quan hệ hôn nhân của một bên ly hôn,…..

Đối chiếu với thông tin bạn cung cấp thì chồng bạn đang vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng. Nhưng với các tình tiết trên chưa đủ căn cứ để kết luận về hành vi của chồng bạn đủ phạm tội “tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng” theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017

Trong trường hợp này, bạn có thể trình báo, tố cáo lên cơ quan nhà nước có thẩm quyền để xem xét hành vi trên của chồng bạn thì có thể bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

Xét về mặt tình cảm, quan hệ hôn nhân giữa vợ chồng bạn nhận thấy không còn hạnh phúc và muốn chấm dứt quan hệ hôn nhân trên thì bạn  nộp đơn khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo quy định của pháp luật.

Việc chồng ngoại tình là một trong những căn cứ để Tòa án xem xét giải quyết yêu cầu ly hôn của người vợ.

Trong trường hợp bạn còn tình cảm với chồng mình, muốn giữ gìn quan hệ vợ chồng, hạnh phúc gia đình bạn nên xem xét lại nguyên nhân khiến cho chồng ngoại tình là vì đâu, xem xét tình trạng cuộc sống vợ chồng, quan hệ hôn nhân này có thể tiếp tục kéo dài và có kết quả tốt hay không nếu tiếp tục. Khi bạn và chồng cùng cố gắng tháo gỡ được các nguyên nhân dẫn đến sự việc trên thì mới có thể giải quyết được quan hệ giữa vợ và chồng bạn như hiện nay.

Việc ly hôn gây ảnh hưởng đến cuộc sống của cả vợ chồng cũng như các con của bạn (nếu có) nên bạn cần cân nhắc, xem xét kỹ lưỡng giữa hai vợ chồng còn tình cảm với nhau không? Nếu hai người còn tình cảm với nhau thì bạn có thể chủ động nói chuyện với chồng, với gia đình để mọi người hiểu rõ hơn tình hình hiện nay hoặc bạn có thể nhờ sự can thiệp của pháp luật thông qua cơ quan nhà nước như Ủy ban nhân dân, Công an hay Hội liên hiệp phụ nữ.

Và nếu như xác định tình cảm đã hết, hôn nhân không thể tiếp tục kéo dài thì giải pháp mà bạn có thể sử dụng để chấm dứt tình trạng hiện nay đó là khởi kiện yêu cầu ly hôn tại Tòa án.

 

     Trên đây là toàn bộ câu trả lời của Luật Vì Chân Lý Themis chúng tôi về câu hỏi trên của quý khách.

-GN-

MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUATSUTHANHDAT

ZALO: 03.2518.2518

TRỤ SỞ: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, NGUYỄN HỮU THỌ, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: CHÙA HÀ, VĨNH YÊN, VĨNH PHÚC

CS3: SỐ 35, NGÕ 5 CAO BÁ QUÁT, TP VINH, NGHỆ AN.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 02:21 09.12.21
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 02:38 09.12.21
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 02:37 09.12.21
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu