P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 131 , Chuyên mục: Tin tức pháp luật Cập nhật: 4 tháng trước

BÀI 2. LY HÔN KHI GIẤY CHỨNG NHẬN KẾT HÔN SAI THÔNG TIN CỦA VỢ ?

Khi đã tiến tới hôn nhân, mỗi người trong chúng ta đều mong cầu một gia đình êm ấm, hạnh phúc. Việc ly hôn chỉ là kết quả mà không ai mong muốn, là cách giải thoát cho những cặp đôi không còn sự hạnh phúc trong cuộc sống vợ chồng. Một trong các tài liệu gửi kèm theo Đơn khởi kiện nộp cho Tòa án chính là Giấy chứng nhận kết hôn. Nhiều trường hợp thông tin giấy tờ nhân thân như chứng minh nhân dân của người vợ ghi sai thì sẽ giải quyết như nào? Tòa án có thụ lý và giải quyết vụ việc ly hôn hay không? Hãy cùng công ty Luật Vì Chân Lý Themis chúng tôi tìm hiểu về vấn đề này để bạn biết cách giải quyết khi bạn gặp phải qua bài viết dưới đây:

1. Thủ tục đăng ký cải chính hộ tịch.

Đầu tiên, trường hợp thông tin cá nhân của vợ hoặc chồng bị sai trên Giấy chứng nhận kết hôn thì Tòa án vẫn giải quyết vụ việc nhưng sẽ yêu cầu bạn phải làm thủ tục xác định lại thông tin cá nhân trên Giấy chứng nhận kết hôn và các giấy tờ nhân thân khác về thông tin đúng. Thủ tục đính chính thông tin trên Giấy chứng nhận kết hôn là việc thay đổi cải chính hộ tịch.

      Căn cứ vào Điểm b) Khoản 1 Điều 3 Luật Hộ tịch năm 2014 thì kết hôn là một trong những sự kiện đăng ký hộ tịch và Giấy chứng nhận kết hôn là văn bản do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho hai bên nam, nữ khi đăng ký kết hôn; nội dung Giấy chứng nhận kết hôn bao gồm các thông tin cơ bản quy định tại khoản 2 Điều 17 của Luật này. Do đó, để có thể làm thủ tục ly hôn, người vợ cần làm thủ tục sửa  lại thông tin của chứng minh nhân dân đang bị sai tại cơ quan đăng ký hộ tịch.

2. Trình tự, thủ tục đăng ký cải chính hộ tịch.

Theo quy định tại Điều 28 Luật Hộ tịch 2014 quy định về Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ghi rằng:

- Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trong đó, Tờ khai đăng ký việc thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch được quy định tại Thông tư 15/2015/TT-BTP.

- Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn..

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

- Trong trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch.

Như vậy, người vợ hoặc chồng đến cơ quan đến Ủy ban nhân dân cấp xã Giấy chứng nhận kết hôn ban đầu hoặc nơi cư trú hiện tại của bạn để làm thủ tục đính chính theo đúng quy định pháp luật.

Sau khi nhận được Giấy chứng nhận kết hôn đã được đính chính về thông tin chứng minh nhân thân của người vợ thì cung cấp tài liệu này cho Tòa án để Tòa án có cơ sở để giải quyết ly hôn theo đúng quy định pháp luật.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về chủ đề “Ly hôn khi Giấy chứng nhận kết hôn sai thông tin của vợ”.

Cảm ơn các bạn đã đọc.!.

-LMH-

 MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUATSUTHANHDAT

ZALO : 03.2518.2518

TRỤ SỞ: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, NGUYỄN HỮU THỌ, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: CHÙA HÀ, VĨNH YÊN, VĨNH PHÚC

CS3: SỐ 35, NGÕ 5 CAO BÁ QUÁT, TP VINH, NGHỆ AN.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!.

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 17:33 08.12.21
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 23:38 08.12.21
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 01:26 09.12.21
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu