P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 154 , Chuyên mục: Tin tức pháp luật Cập nhật: 3 tháng trước

BÀI 2. VỢ ĐANG LY THÂN NHƯNG CÓ CON VỚI NGƯỜI KHÁC

 Hiện nay, khi cuộc sống vợ chồng không hạnh phúc nhưng vì con cái đã lớn nên nhiều cặp không ly hôn mà chọn giải pháp ly thân. Trong quá trình ly thân có thể dẫn đến nhiều câu chuyện khiến cho người dân không biết giải quyết ra sao. Đây là câu hỏi mà chúng tôi sẽ đề cập trong ngày hôm nay. “Em ly thân 7 năm ko biết chồng đang ở đâu trong thời gian ly thân, em có tình cảm và có con với người khác thì có làm giấy khai sinh được không và lấy họ cha đẻ đc không?” Hãy cùng Luật Vì Chân Lý Themis chúng tôi giải đáp trong bài viết dưới đây:

     Thứ nhất, về vấn đề đang ly thân nhưng sống với người khác

          Hiện tại, ly thân chưa được Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định, do đó dù vợ chồng đã xa nhau thời gian dài thì đây cũng không phải lý do để Tòa xử cho ly hôn. Việc ly thân và thời gian ly thân chỉ là một trong các dấu hiệu phản ánh tình trạng hôn nhân mà trên cơ sở đó Tòa án xem xét có chấp thuận cho việc ly hôn hay không. Chúng tôi xin được chia ra làm 2 trường hợp sau đây:

     Trường hợp 1: 7 năm bạn sống ở nơi khác, không liên lạc với chồng.

          Trường hợp, bạn vẫn có thể liên lạc được với chồng bạn qua bạn bè, người thân thì bạn có thể làm Đơn ly hôn đơn phương hoặc Đơn công nhận thuận tình ly hôn nếu chồng bạn đồng ý.

          Ngoài Đơn để Tòa án giải quyết ly hôn thì bạn cần chuẩn bị các hồ sơ, giấy tờ nhân thân của hai vợ chồng, về con chung và tài sản chung, nợ chung… để cung cấp cho Tòa án.

          Và bạn cần nắm được thông tin địa chỉ nơi cư trú của chồng bạn hiện tại để Tòa có thể tống đạt các thông báo, văn bản tố tụng theo đúng quy định pháp luật.

      Trường hợp 2: 7 năm chồng bạn bỏ đi nên bạn không liên lạc được, cũng không biết địa chỉ sống hiện tại của chồng và người thân của chồng cũng không rõ địa chỉ hiện tại mà anh ấy sinh sống.

          Lúc này, bạn cần làm đơn yêu cầu Tòa án tuyên bố chồng bạn đã mất tích, kết hợp đồng thời với yêu cầu ly hôn vì  theo Điều 56 Luật Hôn nhân gia đình 2014 thì quyết định tuyên bố chồng/vợ mất tích sẽ là căn cứ để Tòa giải quyết yêu cầu ly hôn.

     Tuy nhiên, việc bạn có tình cảm chung sống và có con với người khác khi chưa ly hôn là hành vi vi phạm pháp luật. Và có thể bị áp dụng xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi Nghị định 67/2015/NĐ-CP, cụ thể:

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;.....”

     Trường hợp hành vi chung sống như vợ chồng như nêu trên gây hậu quả nghiêm trọng như làm cho gia đình của một hoặc cả hai bên tan vỡ dẫn đến ly hôn, vợ hoặc chồng, con vì thế mà tự sát… sẽ bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 182 Bộ luật hình sự năm 2015 được sửa đổi bổ sung năm 2017.

“1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

      Do đó, việc bạn chung sống với người khác và có con khi chưa ly hôn thì sẽ bị phạt vi phạm hành chính đến 3 triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ thậm chí phạt tù nếu gây ra hậu quả nghiêm trọng.

     Thứ hai, con sinh ra có được làm giấy khai sinh và lấy họ cha ruột không?

     Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Luật trẻ em 2016 quy định về quyền được khai sinh và có quốc tịch, cụ thể: Điều 13. Quyền được khai sinh và có quốc tịch

Trẻ em có quyền được khai sinh, khai tử, có họ, tên, có quốc tịch; được xác định cha, mẹ, dân tộc, giới tính theo quy định của pháp luật.

     Như vậy, theo quy định trên, con của bạn luôn có quyền được khai sinh, khai tử, có họ, tên, có quốc tịch và được xác định cha, mẹ, dân tộc, giới tính theo quy định của pháp luật. Theo Điều 16 Luật Hộ tịch năm 2014 và Điều 9 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch, mặc dù cha mẹ không có đăng ký kết hôn vẫn có thể đăng ký khai sinh cho con như các trường hợp có đăng ký kết hôn.

     Như vậy, trong trường hợp chị và cha ruột đứa trẻ chưa đăng ký kết hôn thì đứa bé vẫn có thể có thông tin về người cha, nếu người cha thực hiện thủ tục nhận cha cho con.

     Theo quy định tại Điều 25 Luật Hộ tịch quy định về thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con thì người yêu cầu đăng ký nhận cha cho con phải nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Do đó, cha ruột đứa trẻ cần làm thủ tục nhận cha để đứa trẻ có thể lấy họ cha ruột trong giấy khai sinh của con.

          Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định, nếu thấy việc nhận cha cho con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu. Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 5 ngày làm việc.

     Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của Luật Vì Chân Lý Themis chúng tôi về vấn đề

Vợ đang ly thân nhưng có con với người khác

-TH -

MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUATSUTHANHDAT

ZALO: 03.2518.2518

TRỤ SỞ: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, NGUYỄN HỮU THỌ, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: CHÙA HÀ, VĨNH YÊN, VĨNH PHÚC

CS3: SỐ 35, NGÕ 5 CAO BÁ QUÁT, TP VINH, NGHỆ AN.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 17:33 08.12.21
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 23:38 08.12.21
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 01:26 09.12.21
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu