P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 1407 , Chuyên mục: Luật sư tư vấn > Dân sự Cập nhật: 5 năm trước

CÓ ĐƯỢC ĐẠI DIỆN CHO CON CHƯA THÀNH NIÊN ĐỂ KÝ VĂN BẢN PHÂN CHIA DI SẢN ĐỂ CHUYỂN CHO CHÍNH MÌNH HAY KHÔNG ?

Câu hỏi:

Thưa luật sư, vợ của em trai họ của tôi mất, hai vợ chồng có mảnh đất trên đó có nhà đứng tên cả hai. Nay em trai tôi chuyển hết phần đất đó về tên mình, lúc đi ra văn phòng Công chứng thì bị từ chối bởi lý do hai chưa thành niên (một cháu 16 tuổi, một 8 tuổi), bố mẹ người vợ đều còn sống, nếu cùng ký Văn bản thỏa thuận phân chia di sản thì sẽ vi phạm quy định. Vậy văn phòng công chứng trả lời như vậy có đúng không thưa luật sư.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi.

Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được góp ý như sau:

Hai con của em bạn là người chưa thành niên nên người đại diện theo pháp luật là em bạn – bố của hai đứa trẻ. (khoản 1 Điều 136 Bộ luật Dân sự 2015)

Theo quy định khi xác lập, thực hiện những giao dịch liên quan đến bất động sản thì phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý và phải thực hiện thông qua người đại diện.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 141 Bộ luật Dân sự 2015 thì: “Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.” (nội dung này cũng được quy định tại khoản 5 Điều 144 Bộ luật Dân sự 2005 cũ).

Do đó, nếu như trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế, em trai của sẽ tham gia đồng thời với hai tư cách: một là chính mình với tư cách là người được hưởng di sản thừa kế của vợ, hai là người đại diện theo pháp luật của 02 con chưa thành niên. Điều này không thể thực hiện được, vì người chồng không thể đại diện cho con chưa thành niên để tặng cho phần di sản của các con cho chính mình (người đại diện xác lập giao dịch dân sự với chính mình).

Bởi vậy, trường hợp này chỉ có thể thực hiện theo hướng: làm văn bản khai nhận di sản thừa kế (quy định tại Điều 58 Luật Công chứng 2014) không phân chia di sản, em trai bạn đại diện cho các con nhận phần di sản thừa kế từ người mẹ. Sau khi lập văn bản khai nhận di sản thừa kế thì bố mẹ người vợ, em trai bạn và hai con sẽ trở thành đồng sở hữu. Hoặc có thể lập văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế (quy định tại Điều 57 Luật Công chứng) nhưng chỉ được chuyển phần di sản thừa kế mà bố mẹ vợ được hưởng lại cho em trai bạn, phần của 02 con chưa thành niên sẽ được giữ nguyên. Sau khi lập văn bản phân chia này, em trai bạn và hai người con sẽ trở thành đồng sở hữu.

Trân trọng !


MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

 

Hotline: 03 2518 2518 hoặc 0937 854 000

 

FB: Luatsuthanhdat

 

Zalo : 0385665148

 

Xin chân thành cảm ơn!

 

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 00:14 27.05.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 00:16 27.05.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 00:21 27.05.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, Tòa nhà HH4C, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


     Điện thoại: 1900.2120

      Yêu cầu dịch vụ: 1900.2120
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu