P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 558 , Chuyên mục: Dịch vụ pháp lý Cập nhật: 7 tháng trước

CÓ LẤY LẠI TIỀN ĐẶT CỌC DO DỊCH BỆNH COVID – 19 KHÔNG?


          652 tại Việt Nam đó là những con số về ca nhiễm Covid – 19 đến thời điểm hiện tại. Bắt đầu có người nhiễm đầu tiên tại Trung Quốc vào những ngày cuối năm 2019, chỉ bằng thời gian nửa năm, dịch Covid – 19 đã lan ra khắp các nước trên thế giới và số ca nhiễm ngày càng tăng nhanh, khiến các nước phải thực hiện giãn cách xã hội. Và Việt Nam cũng là một trong những nước thực hiện biện pháp này để đảm bảo an toàn nhất cho người dân, điều này khiến tình hình kinh tế của nước ta bị ảnh hưởng và đình trệ, nhiều giao dịch không thực hiện được giữa các cá nhân, vậy vấn đề đặt ra là số tiền đặt cọc để thực hiện giao dịch này bên đặt cọc có được lấy lại không?

          Khái niệm đặt cọc được nhắc đến tại Điều 328 Bộ Luật Dân sự 2015 (BLDS 2015) như sau:

          “Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.”

          Như vậy, bản chất của việc đặt cọc là để đảm bảo cho một giao dịch hợp đồng giữa hai bên, mục đích cả hai cùng hướng đến là đảm bảo cho việc ký kết, đảm bảo niềm tin cho bên kia rằng bên đặt cọc sẽ thực hiện giao kết hợp đồng theo thỏa thuận. Trong pháp luật cũng quy định cụ thể các trường hợp như sau:

          - Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền;

          - Trường hợp nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc;

          - Trường hợp nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

          Như vậy, trong trường hợp bên đặt cọc từ chối việc giao kết hay đơn phương chấm dứt hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc, đôi khi trong một số tình huống có thiệt hại thì bên đặt cọc còn phải bồi thường. Tuy nhiên, trong một số trường hợp bất khả kháng bên đặt cọc không thể không ngừng hợp đồng thì pháp luật không yêu cầu bên đó phải chịu trách nhiệm dân sự, điều đó được quy định tại Khoản 2 Điều 351 như sau:

          “Trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện đúng nghĩa vụ do sự kiện bất khả kháng thì không phải chịu trách nhiệm dân sự, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.”

          Trong đây, trường hợp bất khả kháng được pháp luật giải thích như sau: Sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan (không do các bên tạo ra hoặc phát sinh do lỗi chủ quan của các bên) không thể lường trước được (nằm ngoài dự đoán của các bên trong trường hợp hợp đồng được giao kết trước thời điểm Covid-19) và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết  và khả năng cho phép (việc khắc phục Covid-19 nằm ngoài khả năng của các chủ thể theo hợp đồng) (Điều 156 BLDS 2015)

Ví dụ: Thời điểm hiện tại khi dịch bệnh đang diễn ra phức tạp, các cơ quan chức năng ban hành nhiều văn bản yêu cầu tạm ngưng các hoạt đông vui chơi giải trí, hạn chế tụ tập ở những nơi đông người…Chính vì đó mà làm ảnh hưởng trực tiếp đến các doanh thu cho những cơ sở kinh doanh dịch vụ.....

Như vậy, tùy vào từng loại giao dịch cụ thể mà do ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 mới được coi là “sự kiện bất khả kháng” để xác định bên đặt cọc không thực hiện tiếp phần giao kết hợp đồng sau khi đã đặt cọc có vi phạm nghĩa vụ mà hai bên đã giao kết hay không. Do đó, phương pháp giải quyết đối với những trường hợp này là hai bên cùng đàm phán, thỏa thuận để có những phương thức giải quyết có lợi cho cả hai bên. Trường hợp không thỏa thuận, đàm phán được thì có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp có thẩm quyền.

-XT-

MỌI THẮC MẮC QUÝ KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI:

HOTLINE: 03.2518.2518

 FB: LUẬT SƯ THÀNH ĐẠT/ LUẬT VÌ CHÂN LÝ

ZALO: 03.2518.2518

ĐỊA CHỈ: CS1: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: PHÒNG 1810, TÒA HH1A, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn đất đai miễn phí - 21:14 03.03.21
Chúng tôi ở đây để giúp đỡ bạn-Hãy để chúng tôi gánh mọi lo lắng của bạn.
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ - 10:21 03.03.21
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
THỦ TỤC, HỒ SƠ KHỞI KIỆN TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI - 09:15 03.03.21
Xin chào luật sư. Gia đình tôi có 1 mảnh đất được các cụ để lại. Trước khi ông tôi mất, ông tôi có để lại 1 tờ giấy viết tay với nội dung dặn dò về phần đất nhà ở hiện tại, phần giáp ranh với nhà hàng xóm, nhưng ko có chữ ký của người hàng xóm.
Thông tin liên hệ

Luật sư Thành Đạt 

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Email: ltdkingdom@gmail.com

 

Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu