P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 594 , Chuyên mục: Luật sư tư vấn > Hôn nhân và gia đình Cập nhật: 1 năm trước

CON CÓ ĐƯỢC CHIA TÀI SẢN KHI BỐ MẸ LY HÔN KHÔNG?


          Câu hỏi: Tôi và anh A kết hôn năm 1991, chúng tôi có 1 con chung năm nay 26 tuổi. Năm 2015, chúng tôi có mua 1 thửa đất ở ngoại thành Hà Nội và xây dựng được căn nhà 4 tầng trên đất. Sổ đỏ đứng tên cả 2 vợ chồng, chúng tôi phải đi vay 500 triệu đồng hai bên nội ngoại để xây nhà. Nhưng nay chúng tôi không thể ở được với nhau nữa nên muốn ly hôn. Tôi muốn để lại căn nhà này cho con tôi, nhưng chồng tôi không đồng ý mà muốn chia căn nhà này. Vậy Luật sư cho em hỏi, khi ly hôn thửa đất và căn nhà trên con tôi có được hưởng không?

Luật sư tư vấn:

          Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật TNHH Vì Chân lý Themis. Đối với các yêu cầu cần tư vấn của bạn chúng tôi xin phép giải đáp như sau:

          Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn và anh A đã kết hôn với nhau năm 1991, trong thời kì hôn nhân có mua một thửa đất và xây dựng được căn nhà 4 tầng. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đều đứng tên cả hai vợ chồng như vậy đây được coi là tài sản chung của hai vợ chồng theo quy định Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Mặc dù hai vợ chồng bạn có nguyện vọng muốn ly hôn thuận tình nhưng lại không thỏa thuận được việc chia tài sản chung, nên căn cứ tại Điều 59 Luật HN và GĐ 2014 thì quy định nguyên tắc phân chia tài sản chung của vợ chồng như sau:

          Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

          - Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

          - Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

          - Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

          - Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

          Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

Trường hợp bạn có mong muốn tặng cho toàn bộ căn nhà trên cho con của bạn thì phải có sự đồng ý của chồng bạn. Việc thỏa thuận phân chia tài sản chung của vợ chồng phải được lập thành văn bản và có công chứng theo quy định của pháp luật. Còn nếu chồng bạn không đồng ý thì chồng bạn có quyền yêu cầu chia tài sản như Điều 59 ở trên.

          Như vậy, theo nguyên tắc chia tài sản chung của vợ chồng thì khi ly hôn phần tài sản chung chỉ được chia đôi cho vợ và chồng chứ không có chia cho con trừ trường hợp hai vợ chồng có sự thỏa thuận hoặc con bạn chứng minh được công sức đóng góp cho khối tài sản chung này thì con bạn có quyền yêu cầu chia.

          Ngoài ra, tại Khoản 3 Điều 59 Luật HN&GĐ 2014 có quy định như sau:

          “3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.” Có nghĩa rằng, bạn có thể yêu cầu nhận phần tài sản là hiện vật và trả cho chồng phần tiền bằng với giá trị phần tài sản được chia của chồng. Khi đó căn nhà thuộc toàn quyền định đoạt của bạn thì bạn có thể tặng cho con mà không cần có sự đồng ý của chồng nữa.

          Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Vì Chân lý Themis với trường hợp của bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi.

-XT-

MỌI THẮC MẮC QUÝ KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI:

HOTLINE: 03.2518.2518

 FB: LUẬT SƯ THÀNH ĐẠT/ LUẬT VÌ CHÂN LÝ

ZALO: 03.2518.2518

ĐỊA CHỈ: CS1: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: PHÒNG 1810, TÒA HH1A, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 11:35 11.08.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 14:30 11.08.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 11:27 11.08.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, Tòa nhà HH4C, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


     Điện thoại: 1900.2120

      Yêu cầu dịch vụ: 1900.2120
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu