P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 203 , Chuyên mục: Tin tức pháp luật Cập nhật: 4 tháng trước

ĐANG NUÔI CON NHỎ DƯỚI 12 THÁNG CÓ THỂ BỊ ĐUỔI VIỆC KHÔNG?

Trong xã hội nam nữ bình đẳng hiện nay, việc cả phụ nữ và đàn ông đi làm tạo thu nhập phát triển kinh tế gia đình đã trở thành một vấn đề bình thường. Tuy nhiên, khác với người đàn ông thì người phụ nữ còn mang sứ mệnh cao cả là sinh con, chăm sóc con cái và điều này làm ảnh hưởng đến hiệu quả, tiến độ làm việc vì họ sẽ thường phải nghỉ làm để chăm con khi con còn nhỏ. Trường hợp người phụ nữ nghỉ nhiều lần để chăm sóc con thì họ có thể bị công ty cho thôi việc không? Hãy cùng công ty Luật Vì Chân Lý Themis chúng tôi tìm hiểu qua bài viết này.

Các trường hợp chủ doanh nghiệp được phép sa thải nhân viên:

Sa thải có thể hiểu là hình thức mà bên sử dụng người lao động áp dụng để cho người lao động thôi việc, việc sa thải phải đúng với các trường hợp được quy định tại Điều 125 Bộ Luật lao động 2019 về áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải như sau:

- Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma túy tại nơi làm việc;

- Người lao động có hành vi tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe dọa gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động hoặc quấy rối tình dục tại nơi làm việc được quy định trong nội quy lao động;

- Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương hoặc cách chức mà tái phạm trong thời gian chưa xóa kỷ luật. Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 126 của Bộ luật này;

- Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong thời hạn 30 ngày hoặc 20 ngày cộng dồn trong thời hạn 365 ngày tính từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng.

Căn cứ vào quy định nêu trên có 04 trường hợp người chủ doanh nghiệp có quyền được áp dụng hình thức cho nhân viên của mình nghỉ việc. Chúng ta có thể thấy, nhân việc là nữ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tuổi không thuộc bất kỳ trường hợp nào trong 4 trường hợp ở trên. Tuy nhiên, người lao động tự ý bỏ việc lại là một trong những trường hợp sẽ bị sa phải nếu không nghỉ quá số buổi được phép và không có lý chính đáng.

Đối với lao động là nữ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi với đặc thù phải thươnTuy nhiên căn cứ theo tại khoản 3 Điều 137 Bộ luật lao động năm 2019 quy định về: Bảo vệ thai sản:

Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động hoặc bị cơ quan chuyên môn về đăng ký kinh doanh thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra thông báo không có người đại diện theo pháp luật, người được ủy quyền thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật.

Trường hợp hợp đồng lao động hết hạn trong thời gian lao động nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì được ưu tiên giao kết hợp đồng lao động mới.

Và căn cứ vào Khoản 1 và khoản 2 Điều 123 Bộ luật lao động năm 2019 quy định về thời hiệu xử lý kỷ luật lao động:

1. Thời hiệu xử lý kỷ luật lao động là 06 tháng kể từ ngày xảy ra hành vi vi phạm; trường hợp hành vi vi phạm liên quan trực tiếp đến tài chính, tài sản, tiết lộ bí mật công nghệ, bí mật kinh doanh của người sử dụng lao động thì thời hiệu xử lý kỷ luật lao động là 12 tháng.

2. Khi hết thời gian quy định tại khoản 4 Điều 122 của Bộ luật này, nếu hết thời hiệu hoặc còn thời hiệu nhưng không đủ 60 ngày thì được kéo dài thời hiệu để xử lý kỷ luật lao động nhưng không quá 60 ngày kể từ ngày hết thời gian nêu trên

         Như vậy, trường hợp người lao động nữ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi có hành vi phạm quy định của công ty trong quá trình làm việc tại công ty sẽ không bị áp dụng hình thức sa thải hay còn gọi là bị đuổi việc trong khoảng thời gian nuôi con.  Trên đây là bài viết của chúng tôi về chủ đề “ Đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng có thể bị đuổi việc không?”

Cảm ơn các bạn đã đọc./.

-LMH-

 MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUATSUTHANHDAT

ZALO : 03.2518.2518

TRỤ SỞ: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, NGUYỄN HỮU THỌ, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: CHÙA HÀ, VĨNH YÊN, VĨNH PHÚC

CS3: SỐ 35, NGÕ 5 CAO BÁ QUÁT, TP VINH, NGHỆ AN.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 


Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 17:33 08.12.21
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 23:38 08.12.21
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 01:26 09.12.21
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu