P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 287 , Chuyên mục: Luật sư tư vấn > Dân sự Cập nhật: 1 năm trước

GÂY TAI NẠN GIAO THÔNG CÓ PHẢI BỒI THƯỜNG THIỆT HẠI KHÔNG ?



Trên đường đi học về, con tôi dưới 16 tuổi, đi xe đạp điện có va chạm với một xe máy đi ngược chiều, cháu đi sát lề đường và đi rất chậm. Nhưng đến đoạn gần nhà tôi thì có xe máy đi ngược chiều, đi với tốc độ rất nhanh, họ tránh xe chở rác đi cùng chiều với họ thế nào mà ngoành tay lái sang làn đường con gái tôi đang đi, đâm trực diện vào đầu xe đạp điện của con gái tôi, cả con tôi và họ đều ngã ra đường. Người đi xe máy thì bị nặng hơn con tôi, bị gẫy chân, còn con tôi thì bị bong gân tay vì chống tay xuống đất và đầu xe đạp điện bị bóp méo hết. Tôi muốn hỏi trường hợp này, người đi xe máy có phải bồi thường thiệt hại cho con của tôi không, mặc dù họ bị nặng hơn con gái của tôi ?

Luật sư tư vấn:

Đầu tiên, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Luật sư Vì Chân Lý Themis chúng tôi. Về vấn đề cần tư vấn của bạn, chúng tôi xin phép được giải đáp như sau:

Căn cứ vào những thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi, có thể thấy rằng, người đi xe máy đã có hành vi vi phạm giao thông đường bộ. Cụ thể, người đi xe máy tham gia giao thông theo hướng ngược chiều đã vượt quá tốc độ và lấn làn đường. Hành vi vi phạm giao thông này đã gây ra tai nạn và thiệt hại về sức khỏe đối với cả hai bên.

Tuy nhiên, cần phải dựa trên kết luận điều tra của cơ quan có thẩm quyền để xem xét bên nào có lỗi và phải chịu trách nhiệm bồi thường.

Căn cứ Điều 584 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại:

+ Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

+ Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì ai là người có lỗi gây ra thiệt hại thì phải có trách nhiệm bồi thường, không phụ thuộc người gây ra thiệt hại có bị thiệt hại hay không. Nếu trong trường hợp cơ quan điều tra kết luận người đi xe máy là người có lỗi gây tai nạn giao thông thì người đi xe máy phải có trách nhiệm bồi thường dù người đi xe máy bị thiệt hại nặng hơn người đi xe đạp điện. Ngoài ra, mức bồi thường về hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe được quy định tại 590 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

“1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

 Thiệt hại khác do luật quy định.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.”

Ngoài ra, chúng tôi xác định ở đây có sự thiệt hại do tài sản bị xâm phạm. Cụ thể là chiếc xe đạp điện bị hỏng, méo đầu xe. Do vậy, gia đình bạn có quyền yêu cầu bồi thường các chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, khám bệnh, kèm theo các biện pháp khắc phục hậu quả do vụ tai nạn giao thông này như chi phí sửa chữa xe đạp. Trường hợp các bên không thỏa thuận được thì gia đình bạn có quyền khởi kiện đến Tòa án nhân dân để được giải quyết.

-HT-

MỌI THẮC MẮC QUÝ KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI:

HOTLINE: 03.2518.2518

 FB: LUẬT SƯ THÀNH ĐẠT/ LUẬT VÌ CHÂN LÝ

ZALO: 03.2518.2518

ĐỊA CHỈ: CS1: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: PHÒNG 1810, TÒA HH1A, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

 

 

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 00:14 27.05.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 00:16 27.05.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 00:21 27.05.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, Tòa nhà HH4C, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


     Điện thoại: 1900.2120

      Yêu cầu dịch vụ: 1900.2120
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu