P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 1022 , Chuyên mục: Dịch vụ pháp lý > Hôn nhân Cập nhật: 5 năm trước

KHAI SINH CHO CON KHI CHƯA ĐĂNG KÝ KẾT HÔN

Câu hỏi: Cho em hỏi. Vợ chồng em đã cưới nhau một năm, vợ em sắp sinh em bé nhưng do vợ em chưa đủ tuổi đăng kí kết hôn. Nên chưa có giấy kết hôn, xin luật sư tư vấn giúp: Em có được đăng ký khai sinh cho con không ạ. Nếu được em phải làm gì ạ?

Trả lời: Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ của công ty chúng tôi
Về vấn đề của bạn, Đội ngũ luật sư Thành Đạt xin trả lời như sau:

Tại Điều 15 Luật hộ tịch 2014 có quy định Trách nhiệm đăng ký khai sinh:

1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

2. Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc đăng ký khai sinh cho trẻ em trên địa bàn trong thời hạn quy định; trường hợp cần thiết thì thực hiện đăng ký khai sinh lưu động.

       Như vậy, theo thông tin bạn trình bày vợ chồng bạn đã tổ chức lễ cưới nhưng chưa đăng ký kết hôn, khi chưa đăng ký kết hôn thì pháp luật chưa công nhận mối quan hệ vợ chồng của bạn và vợ bạn. Tuy nhiên, hiện tại bạn vẫn có thể làm thủ đăng ký khai sinh cho con của mình.

 

       Cụ thể, Tại Điều 12 Thông tư 15/2015/TT-BTP, muốn đăng ký khai sinh cho con bạn cần chuẩn bị những giấy tờ như:

a) Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

b) Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật hộ tịch 2014;

c) Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 11 của Thông tư này.

        Căn cứ theo quy định trên thì bạn cần làm thủ tục đăng ký khai sinh và thủ tục nhận cha con. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

+ Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

+ Giấy chứng sinh. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh.

MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

 Hotline: 1900 636259

FB: Luatsuthanhdat

Zalo : 0385665148

Địa chỉ:

CS1: Phòng 1936, tòa HH4C, khu đô thị Linh Đàm,Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội.

CS2: Số 84 ngõ 592 Trường Chinh, Đống Đa, Hà Nội

Xin chân thành cảm ơn!

 


Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 05:30 25.01.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 06:07 25.01.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 05:59 25.01.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu