P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 318 , Chuyên mục: Luật sư tư vấn > Hành chính Cập nhật: 1 năm trước

KHAI SINH CHO CON KHI MẸ DƯỚI 16 TUỔI

 


Cháu gái tôi sinh năm 2004, bé gái này quan hệ với bạn trai và kết quả có thai và vừa sinh em bé được khoảng 1 tháng. Gia đình tôi đến UBND phường xin làm thủ tục khai sinh cho đứa con của cháu tôi. UBND phường từ chối vì người mẹ vẫn chưa đủ 16 tuổi. Như vậy, UBND phường từ chối thực hiện yêu cầu này là đúng hay sai? Và căn cứ pháp lý nào cho việc từ chối này.

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ của Công ty chúng tôi. 

          Về vấn đề của bạn, Đội ngũ Luật sư Thành Đạt xin tư vấn như sau:

 

Hiện nay, có nhiều trường hợp tuy chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật nhưng đã chung sống với nhau và có con chung với nhau. Như vậy, khi con sinh ra có được khai sinh theo thủ tục luật định không đang là thắc mắc của nhiều gia đình.

Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Luật trẻ em năm 2016 về quyền khai sinh:

“Điều 13. Quyền được khai sinh và có quốc tịch

Trẻ em có quyền được khai sinh, khai tử, có họ, tên, có quốc tịch; được xác định cha, mẹ, dân tộc, giới tính theo quy định của pháp luật.”

Điều 16 Luật hộ tịch 2014 Trách nhiệm đăng ký khai sinh: Trong thời hạn 60 ngày (Tức khoảng 2 tháng) kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em. Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc đăng ký khai sinh cho trẻ em trên địa bàn trong thời hạn quy định; trường hợp cần thiết thì thực hiện đăng ký khai sinh lưu động.

Như vậy, việc người mẹ chưa đủ 16 tuổi hay chưa đủ điều kiện đăng ký kết hôn theo quy định pháp luật hôn nhân gia đình cũng không ảnh hưởng đến việc khai sinh cho đứa trẻ, đảm bảo nguyên tắc bảo vệ quyền lợi của trẻ em. Trường hợp người mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông bà hoặc người thân thích hoặc cá nhân tổ chức khác có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em. Trong thời hạn 60 ngày kể từ đứa trẻ được sinh ra, người có trách nhiệm đăng ký khai sinh phải tiến hành đăng ký khai sinh cho trẻ.

Về thủ tục đăng ký khai sinh cho con khi mẹ dưới 16 tuổi:

Căn cứ Điều 16 Luật hộ tịch 2014 quy định:

+ Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh;

+ Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung khai sinh theo quy định về nội dung đăng ký khai sinh vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân.

+ Công chức tư pháp - hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh.

Thẩm quyền đăng ký hộ tịch: Theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Luật hộ tịch năm 2014 thì thẩm quyền đăng ký hộ tịch cho trẻ có cha mẹ là công dân Việt Nam thuộc về Ủy ban nhân dân cấp xã/phường.

Như vậy trong trường hợp của bạn UBND phường từ chối khai sinh vì người mẹ dưới 16 tuổi  trong trường hợp này là không phù hợp với quy định pháp luật hộ tịch.

Tuy nhiên, bố, mẹ đứa trẻ chưa tồn tại quan hệ hôn nhân hợp pháp theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014. Vì vậy, nếu muốn ghi tên bố trong giấy khai sinh của cháu bé thì phải làm thủ tục nhận cha con tại cơ quan hộ tịch cấp xã, nếu thấy việc nhận con là đúng quy định của pháp luật, UBND xã sẽ kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

Thủ tục đăng ký nhận cha con được quy định tại Điều 25 Luật Hộ tịch như sau:

+ Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.

+ Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 05 ngày làm việc.

Sau khi nhận cha, con, việc đăng ký khai sinh cho cháu bé được thực hiện như việc đăng ký khai sinh thông thường được quy định tại Điều 16 Luật Hộ tịch năm 2014.

-S-

MỌI THẮC MẮC QUÝ KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI:

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUẬT SƯ THÀNH ĐẠT/ LUẬT VÌ CHÂN LÝ

ZALO: 03.2518.2518

ĐỊA CHỈ: CS1: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: PHÒNG 1810, TÒA HH1A, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

 


 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 05:30 25.01.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 02:15 25.01.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 03:07 25.01.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu