P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 552 , Chuyên mục: Luật sư tư vấn > Hôn nhân và gia đình Cập nhật: 2 năm trước

Ly hôn tại nơi có đăng ký tạm trú được không?


Vợ chồng tôi vì mâu thuẫn trong quan điểm sống, tư tưởng không hòa hợp nên đã ly thân từ tháng 3/2013 đến nay. Bây giờ tôi muốn làm thủ tục ly hôn và chồng tôi cũng đã đồng ý. Trước kia chúng tôi ĐKKH ở Nha Trang, tôi hộ khẩu Nha Trang, chồng tôi hộ khẩu ở Hà Nội, nhưng cả 2 đều làm việc tại TP HCM. Hiện tôi đang ở quận 7 và có đăng ký tạm trú (không phải KT3), chồng tôi từ tháng 7/2013 đã về lại Hà Nội sống cùng bố mẹ anh ấy. Chúng tôi có 1 con gái 15 tháng tuổi, không tài sản chung, khi đề cập đến việc ly hôn, chồng tôi đã đồng ý và nói cứ gửi giấy ra anh ấy sẽ hợp tác, riêng cá nhân tôi không muốn hòa giải vì rạn nứt giữa chúng tôi đã không thể hàn gắn. Xin luật sư tư vấn cho tôi trường hợp này tôi nên làm thế nào để thuận tiện cho cả đôi bên vì điều kiện của tôi không cho phép ra vô Hà Nội - Sài Gòn để giải quyết việc ly hôn. 

Rất mong nhận được phản hồi sớm của luật sư ạ.

 
 

 Luật sư tư vấn: 

          Trong trường hợp của bạn hai vợ chồng đều đông ý ly hôn thì được gọi là thuận tình ly hôn. Tuy nhiên, chỉ có sự đồng ý ly hôn thì chưa đủ mà còn cần có sự thỏa thuận xong về con cái, tài sản, không có tranh chấp ở đây. Cụ thể điều này được quy định tại Điều 55 Luật HN&GĐ 2014 như sau:

          Điều 55. Thuận tình ly hôn

          Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.”

          Trong thông tin bạn cung cấp không nhắc đến việc bạn và chồng đã thỏa thuận được việc ai là người nuôi con sau khi ly hôn, nếu hai người đã thỏa thuận được vấn đề này thì sẽ thực hiện theo thủ tục thuận tình ly hôn, còn nếu có sự tranh chấp giành quyền nuôi con ở đây, thì bạn sẽ phải ly hôn đơn phương.

          Trường hợp ly hôn đơn phương thì thẩm quyền giải quyết thuộc Tòa án nhân dân cấp Huyện nơi chồng bạn cư trú. Theo thông tin bạn cung cấp là hiện tại anh chồng đang ở Hà Nội và có sổ hộ khẩu ở đó như vậy thẩm quyền thuộc về Tòa án nhân dân cấp Quận nơi anh chồng ở. Có nghĩa rằng, bắt buộc bạn phải ra Hà Nội để giải quyết ly hôn.

          Trường hợp thuận tình ly hôn thì thẩm quyền giải quyết của Tòa án có thể dựa theo sự thỏa thuận của hai bên tại nơi cư trú của bạn hoặc chồng bạn, nơi cư trú ở đây theo Điều 12 Luật Cư trú 2006 có quy định về nơi cư trú của cá nhân bao gồm: nơi thường trú, nơi tạm trú, nơi sinh sống và làm việc. Có nghĩa rằng, bạn có thể lựa chọn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của mình là Nha Trang hoặc nơi tạm chú của bạn ở Quận 7 hay nơi đăng ký hộ khẩu thường chú của chồng bạn tại Hà Nội. Tuy nhiên, vấn đề quan trọng là bạn phải thỏa thuận được về việc giải quyết ly hôn tại đâu và có sự hợp tác của chồng bạn thì việc ly hôn sẽ dễ giải quyết hơn.

          Còn về vấn đề hòa giải thì căn cứ tại Điều 54 Luật HN&GĐ 2014 có quy định như sau:

          Điều 54. Hòa giải tại Tòa án

          Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.”

          Như vậy, khi giải quyết thuận tình ly hôn thì hòa giải tại Tòa án là thủ tục bắt buộc, việc hòa giải này có ý nghĩa rất quan trọng, nó thể hiện tính trách nhiệm cao của những người có thẩm quyền xét xử, luôn đề cao việc tạo điều kiện cho đương sự có cơ hội chia sẻ, trình bày, viết lời khai trước những người có quyền ra quyết định việc ly hôn của hai người. Thủ tục bắt buộc này phải được tiến hành kể cả khi có yếu tố cho rằng không hề khả quan và khó có kết quả. Có nghĩa rằng, riêng cá nhân bạn không muốn hòa giải vì rạn nứt giữa bạn và chồng đã không thể hàn gắn nhưng bạn và chồng vẫn phải tham gia hòa giải tại tòa án, trong trường hợp bạn hoặc chồng không đến thì Tòa án có thể trả đơn kiện hoặc đình chỉ.

          Như vậy, nếu bạn muốn thuận tiện nhất thì điều kiện tiên quyết là có sự hợp tác của chồng bạn, nên việc bạn cần làm là nói chuyện với chồng về việc muốn ly hôn trong Sài Gòn và thỏa thuận với chồng về các vấn đề còn lại.

-XT-

MỌI THẮC MẮC QUÝ KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI:

HOTLINE: 03.2518.2518

 FB: LUẬT SƯ THÀNH ĐẠT/ LUẬT VÌ CHÂN LÝ

ZALO: 03.2518.2518

ĐỊA CHỈ: CS1: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: PHÒNG 1810, TÒA HH1A, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 13:31 07.10.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 05:21 07.10.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 05:09 07.10.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, Tòa nhà HH4C, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2:  Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


     Điện thoại: 1900.2120 hoặc 03.25182518

   
(Thời gian làm việc : Sáng 8h00 - 17h00 tất cả các ngày trong tuần trừ chủ nhật)

Về đầu