P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 270 , Chuyên mục: Luật sư tư vấn > Hôn nhân và gia đình Cập nhật: 1 năm trước

PHẢI LÀM GÌ ĐỂ TÁCH ĐƯỢC SỔ HỘ KHẨU SAU KHI LY HÔN


Câu hỏi: Tôi kết hôn với anh T năm 2014, sau khi kết hôn tôi đã chuyển khẩu về gia đình nhà chồng, tôi có hai con cũng nhập khẩu chung với gia đình chồng. Đến năm 2018, chúng tôi ly hôn, rất nhiều lần tôi muốn chuyển khẩu 2 con và tôi về gia đình ngoại, nhưng nhà chồng tôi chỉ cho tôi chuyển đi, mà không cho 2 con chuyển theo tôi. Hai cháu do tôi chăm sóc sau khi ly hôn, nên hai cháu về ở với tôi, tôi rất cần sổ hộ khẩu để thuận tiện việc xin học cho 2 cháu, mỗi lần cần sổ hộ khẩu là gia đình chồng lại gây khó khăn. Tôi muốn hỏi Luật sư, khi con được theo mẹ sau khi ly hôn thì có được phép chuyển khẩu con theo mẹ không ạ?

Luật sư tư vấn

Thực tế, sau khi ly hôn thì vợ/chồng đều có nhu cầu muốn tách hoặc chuyển hộ khẩu thường trú để không còn liên quan đến nhau nữa. Nhưng việc tách hoặc chuyển hộ khẩu luôn bị đối phương và gia đình đối phương gây khó dễ. Vậy pháp luật quy định như thế nào về việc tách/chuyển hộ khẩu thường trú?

Đối với trường hợp của bạn vì hai vợ chồng đang có chung hộ khẩu thường trú với gia đình chồng, bạn có nhu cầu muốn chuyển khẩu hai con theo bạn về gia đình bố mẹ đẻ. Nếu nơi chuyển đi và chuyển đến nằm trong cùng một xã, phường, thị trấn hoặc cùng một quận, huyện, thị xã thì không cần có giấy chuyển hộ khẩu. Còn nếu nơi chuyển đi và nơi chuyển đến khác quận, huyện, thị xã thì cần có giấy chuyển hộ khẩu.

Khi bạn có nhu cầu chuyển hộ khẩu thì bạn đến cơ quan công an, mang theo sổ hộ khẩu nhà chồng để làm thủ tục chuyển khẩu. Trong hồ sơ xin cấp giấy chuyển hộ khẩu sẽ phải khai mẫu Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, mà theo quy định tại Thông tư 36/2014/TT-BCA trong phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu cần nêu ý kiến của chủ hộ là thông tin bắt buộc. Vợ/chồng sau khi ly hôn muốn làm thủ tục chuyển khẩu thì đều phải có ý kiến của chủ hộ. Do đó, nếu bạn và các con muốn chuyển khẩu đi nơi khác thì bắt buộc phải có sự đồng ý của chủ hộ.

Trong trường hợp nhà chồng cũ gây khó khăn, không cho bạn chuyển khẩu của con, bạn có thể làm đơn kèm theo các giấy tờ liên quan như quyết định hay bản án ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật, giấy khai sinh của con…làm đơn trình báo ra cơ quan công an xã, phường, thị trấn để trình bày về vấn đề trên, đề nghị cơ quan công an can thiệp để nhà chồng cũ tạo điều kiện cho mẹ và các con được chuyển khẩu hoặc được sử dụng sổ hộ khẩu của gia đình.  

Căn cứ theo quy định tại khoản 8, điều 10 Thông tư 35/2014/TT-BCA, người đứng tên chủ hộ có trách nhiệm tạo điều kiện thuận lợi cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật. Trường hợp cố tình gây khó khăn, không cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Trường hợp chủ hộ gây khó khăn thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý theo quy định của pháp luật, theo khoản 1, Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP mức xử phạt khi có hành vi cản trở, không cho người trong sổ hộ khẩu thực hiện các quy đinh về đăng ký thường trú, tạm trú hoặc điều chỉnh thay đổi thì sẽ bị phạt từ 100.000 đồng – 300.000 đồng.

Về thủ tục chuyển khẩu, trước tiên bạn xin cấp giấy chuyển hộ khẩu tại Công an cấp huyện nơi con bạn có hộ khẩu, theo Thông tư 35/2014/TT-BCA Hồ sơ gồm:

+ Sổ hộ khẩu

+ Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (theo mẫu)

Tùy vào việc bạn chuyển đến nơi nào mà thẩm quyền giải quyết khác nhau, theo quy định tại Khoản 3 Điều 28 Luật cư trú 2006 thẩm quyền cấp giấy chuyển hộ khẩu như sau:

+ Trưởng công an xã, thị trấn cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp chuyển đi ngoài phạm vi xã thị trấn của huyện thuộc tỉnh;

+ Trưởng công an quận, huyện, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; Trưởng công an thị xã thành phố thuộc tỉnh cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp chuyển đi ngoài phạm vi quận huyện thị xã của thành phố trực thuộc Trung ương; thị xã, thành phố thuộc Tỉnh.

 Trong thời hạn hai ngày kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền sẽ cấp giấy chuyển hộ khẩu cho con bạn.

Khi đã có giấy chuyển hộ khẩu, bạn cần đăng ký thường trú cho con tại công an nơi bạn chuyển đến. Các giấy tờ cần chuẩn bị gồm: Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; giấy chuyển hộ khẩu; giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp; giấy khai sinh của con bạn (bản chính hoặc bản sao có chứng thực) và sổ hộ khẩu của bạn (Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Thông tư 35/2014/TT-BCA)

-S-

MỌI THẮC MẮC QUÝ KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI:

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUẬT SƯ THÀNH ĐẠT/ LUẬT VÌ CHÂN LÝ

ZALO: 03.2518.2518

ĐỊA CHỈ: CS1: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: PHÒNG 1810, TÒA HH1A, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 05:30 25.01.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 02:15 25.01.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 03:07 25.01.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu