P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 1078 , Chuyên mục: Luật sư tư vấn > Dân sự Cập nhật: 4 năm trước

PHÂN CHIA DI SẢN THỪA KẾ KHI KHÔNG CÓ DI CHÚC ?

Bố tôi có 2 người con trai với người vợ trước. Sau khi ly hôn tòa án phán xử người con trai lớn ở với bố và người con trai út ở với mẹ. Năm 1975, bố tôi lấy mẹ tôi và sinh ra 2 chị em tôi. Bố tôi được cấp 1 căn hộ tập thể rộng 23m2 và Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi tên bố và mẹ tôi. Năm 2004, bố tôi qua đời không để lại di chúc. Nay, căn hộ đã xuống cấp cần phải cải tạo xây mới nhưng người anh trai con vợ trước của bố (không ở cùng mẹ tôi) không đồng ý cho xây mới và cũng không chịu nhận cho hóa giá ngôi nhà để nhận quyền thừa kế của mình. Vậy cho tôi hỏi: trong trường hợp ngôi nhà đã xuống cấp cần phải cải tạo xây mới mà anh tôi không đồng ý cho xây mới và cũng không cho hóa giá để lấy phần thừa kế của mình (hai chị em tôi sẽ mua lại phần thừa kế của anh tôi để xây lại cho mẹ tôi). Trong trường hợp đó thì mẹ tôi có quyền bán căn nhà đó để chia cho các đồng thừa kế (nếu anh tôi không đồng ý) không và người anh trai ở với người vợ trước có hưởng quyền thừa kế? Xin cảm ơn.

……………………………………………………………………

Trả lời:

Chào bạn, cám ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về cho chúng tôi.

Về câu hỏi của bạn, Đội ngũ luật sư Thành Đạt xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn nhà tập thể 23 m2 đã được cấp GCN ghi tên bố và mẹ bạn thì đây là tài sản chung của bố mẹ bạn trong thời kỳ hôn nhân. Năm 2004, bố bạn mất không để lại di chúc thì phần di sản thừa kế là 1/2 quyền sở hữu căn nhà do bố bạn bạn để lại sẽ được chia theo pháp luật cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn là bố mẹ của bố bạn, mẹ bạn và các con căn cứ Điều 651, BLDS 2015:

“Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

Theo đó, người anh trai là con của bố bạn và người vợ trước có quyền hưởng thừa kế.

Do vậy, nếu mẹ bạn muốn mua bán hoặc xây sửa nhà phải được sự đồng ý của người anh trai này.Trong trường hợp các đồng thừa kế không tự thỏa thuận được thì một trong các đồng thừa kế có quyền khởi kiện ra Tòa để yêu cầu Tòa án giải quyết. 

MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI

Hotline: 03 2518 2518 hoặc 0937 854 000 

FB: Luatsuthanhdat

Zalo : 0385665148

Xin chân thành cảm ơn!

 

 

 

 


 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 05:30 25.01.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 06:07 25.01.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 05:59 25.01.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu