P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 242 , Chuyên mục: Tin tức pháp luật > Hành chính Cập nhật: 1 năm trước

TỪ NGÀY 15/10/2020, BÁN BIA CHO NGƯỜI DƯỚI 18 TUỔI BỊ XỬ PHẠT?


Do khả năng nhận thức và làm chủ hành vi còn hạn chế, tâm sinh lý chưa phát triển toàn diện, nên người dưới 18 tuổi, chưa đủ tuổi vị thành niên được các chế định  xã hội bảo vệ khỏi tác động của chất kích thích, đồ uống có cồn. Theo đó, Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia năm 2019 quy định nghiêm cấm các tổ chức, cá nhân bán, cung cấp, khuyến mại, rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi. Các cơ sở bán rượu, bia phải niêm yết thông báo không bán rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi; trường hợp nghi ngờ về độ tuổi của người mua rượu, bia thì người bán có quyền yêu cầu người mua xuất trình giấy tờ chứng minh.

Để đảm bảo thực hiện hiệu quả quy định cấm bán rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi theo quy định trên, Chính phủ vừa ban hành Nghị định 98/2020/NĐ-CP

có hiệu lực thi hành từ ngày 15/10/2020 quy định xử phạt đối với hành vi này thay thế quy định hiện hành Nghị định 185/2013/NĐ-CP giúp hệ thống pháp luật nước ta tiến gần hơn với quy định của các nước tiên tiến trong lĩnh vực bảo vệ trẻ em như Nhật Bản, Hàn Quốc,…

Nếu như pháp luật hiện hành chỉ quy định xử phạt đối với hành vi bán sản phẩm rượu cho người dưới 18 tuổi, còn bán bia không quy định thì tại Khoản 1 Điều 30 Nghị định 98/2020/NĐ-CP quy định: “Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi bán, cung cấp rượu, bia cho người dưới 18 tuổi."

Và theo quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP, trường hợp hành vi vi phạm hành chính do tổ chức thực hiện thì phạt tiền gấp hai lần mức phạt tiền quy định đối với cá nhân. Tức đối với Tổ chức vi phạm hành vi bán cung cấp, khuyến mại rượu, bia cho người dưới 18 tuổi mức xử lý sẽ tăng gấp đôi so với xử lý cá nhân.

Như vậy: Từ ngày 15/10/2020, tổ chức, cá nhân có hành vi bán, cung cấp rượu, bia cho người dưới 18 tuổi sẽ bị xử phạt như sau:

- Đối với cá nhân vi phạm: Bị phạt tiền từ 500 ngàn đồng đến 01 triệu đồng.

- Đối với tổ chức vi phạm: Bị phạt tiền từ 01 triệu đồng đến 02 triệu đồng.

Bên cạnh đó, từ ngày 15/10/2020, đối với tổ chức có hành vi sử dụng lao động là người chưa đủ 18 tuổi trực tiếp tham gia vào việc sản xuất, mua bán rượu, bia; bị tịch thu phương tiện vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với cá nhân, từ 6 triệu đồng đến 10 triệu đồng.

Việc Chính phủ ra quy định xử phạt cụ thể đối với hành vi bán, cung cấp rượu bia cho người dưới 18 tuổi có thể nói “muộn còn hơn không”, trong bối cảnh các “hàng rào” tiếp cận đồ uống có cồn ở nước ta vẫn chưa chặt chẽ. Đây là một trong những quy định thể hiện sự tiến bộ trong vấn đề bảo vệ trẻ em, tránh trẻ em trước những tác hại của rượu, bia cũng như là làm cho người lớn nhìn nhận lại một cách đúng đắn về hành vi “Cha sai con mua rượu”.

Tuy nhiên, vấn đề cần bàn ở đây là Quy định này có thực sự thiết thực hay không và cơ chế nào để đảm bảo thực hiện quy định này? Rõ ràng rằng, nếu nhìn vào thực trạng việc kinh doanh, tiêu thụ rượu hiện nay ở nước ta thì chúng ta thấy quy định này dường như chưa khả thi.

Hiện nay, rượu đang xuất hiện một cách “tự do” và tràn lan khắp thị trường, ở đâu, khi nào và bất kỳ ai chỉ cần có tiền cũng có thể sở hữu cho mình những chai rượu mạnh. Người bán thì chạy theo lợi nhuận, Vì đồng tiền lợi nhuận có người còn pha cồn vào nước để bán. Huống chi đến cái chuyện chỉ bán rượu cho người dưới 18 tuổi, đúng là chuyện xa vời đối với họ. Nhất là ở những vùng nông thôn, với mô hình sản xuất rượu hộ gia đình, việc tiếp cận, nắm bắt và tuyên truyền quy định pháp luật còn rất hạn chế thì việc để người dân thay đổi là rất khó khăn. Việc bán rượu, bán lẻ rượu thậm chí phục vụ tại chỗ, bán không có hóa đơn không có bất cứ một cơ quan chức năng nào quản lý, việc kiểm soát độ tuổi của khách mua rượu, nồng độ cồn trong rượu hầu như không thực hiện được. Rõ ràng là sự bất công giữa cửa hàng bán rượu và tạp hóa.

-S-

MỌI THẮC MẮC QUÝ KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI:

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUẬT SƯ THÀNH ĐẠT/ LUẬT VÌ CHÂN LÝ

ZALO: 03.2518.2518

ĐỊA CHỈ: CS1: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: PHÒNG 1810, TÒA HH1A, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

 

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 05:30 25.01.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 06:07 25.01.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 05:59 25.01.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu