P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 536 , Chuyên mục: Luật sư tư vấn > Hôn nhân và gia đình Cập nhật: 2 năm trước

THAY ĐỔI QUYỀN NUÔI CON SAU KHI LY HÔN.

 

Câu hỏi: Vợ chồng tôi ly hôn và có thỏa thuận: Tôi nuôi cháu lớn, cố ấy nuôi cháu nhỏ, nhưng trong quá trình chăm sóc cô ấy không chăm mà bỏ đi làm ăn xa, gửi lại cho dì của cháu nuôi. Và cấm cản không cho cháu gặp Bố và người nhà bên nội, không được nhận quà và đe dọa cháu.

Cho tôi hỏi trường hợp này có cách nào để tôi đề nghị thay đổi quyền nuôi con ko ạ?

Luật sư tư vấn:

Trong các vụ việc ly hôn, người cha (hoặc mẹ) dù không trực tiếp nuôi con sau ly hôn, vẫn có quyền (đồng thời là nghĩa vụ) trông nom, chăm sóc, giáo dục và nuôi dưỡng con cái cho đến khi thành niên, thể hiện qua quyền thăm nom con. Nhưng trên thực tế không phải lúc nào họ cũng được tạo điều kiện để thăm con, thậm chí nhiều trường hợp còn bị cản trở, gây khó dễ, xuất phát từ tâm lý hẹp hòi, cố chấp, thậm chí “trả thù”. Trong trường hợp trên, người bị cản trở quyền thăm nom hoàn toàn có thể khởi kiện về việc yêu cầu Tòa thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Theo Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định cụ thể về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn, cụ thể như sau:

Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được như cơ quan quản lý nhà nước về gia đình. cơ quan quản lý  nhà nước về trẻ em, hội liên hiệp phụ nữ (quy định tại khoản 5 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014) Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Việc yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn phải hướng tới mục đích đảm bảo để con được chăm sóc, giáo dục đầy đủ, hướng tới phát triển toàn diện cả về thể chất lẫn tinh thần.

Căn cứ thay đổi người trực tiếp nuôi con bao gồm:

Thứ nhất, cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con. Việc thay đổi người chăm sóc, nuôi dưỡng này nhằm đảm bảo để con cái có điều kiện tốt nhất để học tập, phát triển.

Thứ hai, người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Theo đó, một số trường hợp cha, hoặc mẹ không còn đủ điều kiện chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con như cha mẹ không có điều kiện về kinh tế, cha mẹ bị mất năng lực hành vi dân sự không thể nhận thức, điều khiển hành vi được hay cha mẹ có hành vi bạo hành con, lối sống không lành mạnh ảnh hưởng đến khả năng phát triển tư duy của con…

Thứ ba, việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên. Nhưng do thông tin bạn cung cấp không đầy đủ về độ tuổi của con nên nếu trong trường hợp cháu bé đã từ đủ 07 tuổi trở lên cháu cũng đã nhận thức được và có thể nêu mong muốn ở với ai, vì vậy bạn có thể tham khảo ý kiến của con xem có muốn ở cùng với bạn hay không, điều này cũng có ý nghĩa rất quan trọng vì con sẽ là người bạn phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng.

Thứ tư, Căn cứ theo Khoản 5 Điều 84 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 chủ thể có thẩm quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con bao gồm:

- Người thân thích;

- Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

- Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

-  Hội liên hiệp phụ nữ.

Đối với trường hợp của bạn, trước hết  bạn có thể  thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con. Việc thỏa thuận này xuất phát từ sự tự nguyên từ hai bên, vì lợi ích của con và được thể hiện bằng văn bản. Trường hợp không thỏa thuận được với nhau thì cần chứng minh được người mẹ trực tiếp nuôi con không con đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Việc vợ bạn đi làm ăn xa đây có thể là căn cứ chứng minh vợ bạn đang không phải là người trực tiếp nuôi con, và không có nhiều thời gian dành cho con. Ngoài ra, bạn cần chứng minh được bạn đang có chỗ ở, công việc ổn định, có thu nhập, mức lương cao hơn, có thời gian chăm lo cho con hơn so với vợ.

Sau khi đã ly hôn vợ bạn được xem là người trực tiếp nuôi con theo quy định của pháp luật, còn bạn là người không trực tiếp nuôi con. Theo quy định tại Khoản 3 Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: “Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở; Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó”.

Khoản 2 Điều 83 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: “Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con”.

Theo điểm d khoản 1 Điều 2 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007, ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau là hành vi bạo lực gia đình.

Như vậy, nếu việc gặp con, cháu đúng theo thỏa thuận của hai vợ chồng, không làm ảnh hưởng, gây cản trở đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì hành động của bạn là hoàn toàn chính đáng để bạn thực hiện quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn của mình theo đúng quy định pháp luật. Nếu việc thăm con, thăm cháu là chính đáng thì hành vi ngăn cản, đe dọa, không cho con gặp bố, không được nhận quà là một hành vi bạo lực gia đình. Hành vi này bị xử phạt theo Điều 53 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình: “Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của Tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau”.

-S-

MỌI THẮC MẮC QUÝ KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI:

HOTLINE: 03.2518.2518

FB: LUẬT SƯ THÀNH ĐẠT/ LUẬT VÌ CHÂN LÝ

ZALO: 03.2518.2518

ĐỊA CHỈ: CS1: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: PHÒNG 1810, TÒA HH1A, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

 

 

 

 

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 13:31 07.10.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 05:21 07.10.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 05:09 07.10.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, Tòa nhà HH4C, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2:  Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


     Điện thoại: 1900.2120 hoặc 03.25182518

   
(Thời gian làm việc : Sáng 8h00 - 17h00 tất cả các ngày trong tuần trừ chủ nhật)

Về đầu