P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 713 , Chuyên mục: Dịch vụ pháp lý > Tư Vấn Doanh Nghiệp Cập nhật: 1 năm trước

THAY ĐỔI TRỤ SỞ DOANH NGHIỆP CÓ CẦN THAY ĐỔI CON DẤU

THAY ĐỔI TRỤ SỞ DOANH NGHIỆP CÓ CẦN THAY ĐỔI CON DẤU ?

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 44 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định về con dấu của doanh nghiệp như sau:

“1. Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượngnội dung con dấu của doanh nghiệp. Nội dung con dấu phải thể hiện những thông tin sau đây:

a) Tên doanh nghiệp;

b) Mã số doanh nghiệp….

Như vậy, chiếu theo quy định trên thì trong nội dung con dấu bắt buộc phải có tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp. Địa chỉ kinh doanh không bắt buộc phải có trong nội dung của con dấu.

Đối chiếu với các văn bản pháp luật có hiệu lực quy định về vấn đề này thì hiện nay có Nghị định 99/2016/NĐ-CP được Chính phủ ban hành quy định về quản lý và sử dụng con dấu. Song, tại khoản 2 Điều 1 của Nghị định 99/2016/NĐ-CP đã quy định rằng nghị định này không điều chỉnh việc “Quản lý và sử dụng con dấu của doanh nghiệp được đăng ký, hoạt động theo quy định của Luật doanh nghiệp và Luật đầu tư”. Ngoài ra không có bất kì một quy định nào khác được ban hành thay thế những văn bản pháp luật cũ mà điều chỉnh về việc quản lý và sử dụng con dấu của doanh nghiệp.

Vậy nên hiện tại việc quản lý và sử dụng con dấu của doanh nghiệp vẫn có thể căn cứ theo Nghị định 58/2001/NĐ-CP  sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 31/2009/NĐ-CP dù nghị định này đã hết hiệu lực.

Theo khoản 7 Điều 6 Nghị định 58/2001/NĐ-CP (đã được sửa đổi bởi nghị định 31/2009/NĐ-CP) quy định về việc quản lý và sử dụng con dấu: "Con dấu đang sử dụng bị mòn, hỏng hoặc có sự chuyển đổi về tổ chức hay đổi tên tổ chức thì phải làm thủ tục khắc lại con dấu mới và nộp lại con dấu cũ".

 Quy định trên thể hiện rằng khi có sự chuyển đổi về tổ chức hoặc tên của tổ chức thì mới phải làm lại thủ tục khắc lại con dấu mới.

Nhận thấy, khi doanh nghiệp quyết định về hình thức của con dấu thì pháp luật không bắt buộc trên con dấu phải thể hiện địa chỉ trụ sở của công ty, vậy nên khi thay đổi tên tổ chức hoặc loại hình kinh doanh thì pháp luật mới bắt buộc doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục khắc lại con dấu mới.

Tuy nhiên nếu doanh nghiệp khi khắc con dấu mà thể hiện cả địa chỉ trụ sở doanh nghiệp trong đó thì khi công ty thay đổi trụ sở mà làm khác đi thông tin khắc trên dấu thì sẽ phải tiến hành thay đổi mẫu dấu.

--------------------------------------------------------------------------------------------

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ tới văn phòng Luật sư Thành Đạt

Địa chỉ: Phòng 1810 Tòa nhà HH1A, khu đô thị Linh Đàm, Nguyễn Hữu Thọ, Quận Hoàng Mai- TP Hà Nội.

SĐT: 0325182518

Facebook: Luật sư Đất Đai, Fanpage: Luật sư Thành Đạt, Luật Vichanly Law

H.Đ

Xin cảm ơn!

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn toàn bổ thủ tục khởi kiện tại tòa án - 22:38 26.07.21
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Tư vấn luật miễn phí - 22:23 26.07.21
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ - 22:21 26.07.21
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Thông tin liên hệ

Luật sư Thành Đạt 

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Email: ltdkingdom@gmail.com

 

Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu