P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 2765 , Chuyên mục: Luật sư tư vấn Cập nhật: 5 năm trước

Tuổi chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại

Thưa luật sư, Tôi tên là NTTH, quê quán Bố Trạch , Quảng Bình. Vừa qua tôi có mất trộm 28 triệu đồng và sau đó công an đã bắt được tội phạm nhưng trong người chỉ có 10 triệu đồng. Cơ quan công an đã hoàn trả lại cho gia đình tôi số tiền trên. Sắp tới sẽ mở phiên xét xử tại tòa án, tội phạm vừa tròn 18 tuổi và không có khả năng đền bù thiệt hại? Vậy pháp luật có áp dụng cưỡng chế tài sản đối với gia đình người phạm tội này để bồi thường cho gia đình tôi hay không?

---------------------------------------------------------------------------

Trả lời:

Chào bạn, về vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau, Điều 606 Bộ luật dân sự 2005 có quy định:

"Điều 606. Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân
1. Người từ đủ mười tám tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường.
2. Người chưa thành niên dưới mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 621 của Bộ luật này.
Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.
3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại mà có người giám hộ thì người giám hộ đó được dùng tài sản của người được giám hộ để bồi thường; nếu người được giám hộ không có tài sản hoặc không đủ tài sản để bồi thường thì người giám hộ phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu người giám hộ chứng minh được mình không có lỗi trong việc giám hộ thì không phải lấy tài sản của mình để bồi thường”.

Như vậy, nếu tại thời điểm thực hiện tội phạm mà A đủ 18 tuổi thì phải tự đền bù số tiền còn lại, còn trong trường hợp tại thời điểm thực hiện tội phạm A chưa đủ 18 tuổi thì bố mẹ A sẽ chịu trách nhiệm đền bù số tiền còn lại (nếu A có tài sản riêng thì sẽ dùng tài sản của A để đền bù).

Sau khi có bản án của Tòa án buộc A hoặc bố mẹ của A có trách nhiệm đền bù thì bạn có thể thỏa thuận với A hoặc bố mẹ của A để nhận số tiền đền bù. Nếu không tự nguyện trả tiền đền bù thì bạn có thể nộp đơn yêu cầu thi hành án đến cơ quan thi hành án để cưỡng chế thi hành án.

Nếu có điều gì thắc mắc bạn có thể liên hê với chúng tôi để được giải đáp.

HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ
CÔNG TY TNHH LTD KINGDOM
"Giải pháp và Niềm tin"

Tin liên quan
- 04:22 07/12
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 02:21 09.12.21
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 02:38 09.12.21
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 02:37 09.12.21
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, tòa nhà HH4c, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


Điện thoại: 03.2518.2518 
Yêu cầu dịch vụ: 03.2518.2518 
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu