P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
Hotline tư vấn pháp luật: 03.2518.2518
 Lượt xem: 474 , Chuyên mục: Luật sư tư vấn > Hôn nhân và gia đình Cập nhật: 1 năm trước

VỢ CŨ ĐI LẤY CHỒNG MỚI, CÓ GIÀNH LẠI ĐƯỢC QUYỀN NUÔI CON KHÔNG?


          Câu hỏi: Vợ chồng tôi ly hôn năm 2015, Tòa giao con tôi cho vợ tôi chăm sóc trực tiếp. Lúc đó con tôi được 3 tuổi. Nhưng đến năm 2018, vợ tôi đi lấy chồng mới và đưa cả con tôi đi theo về ở với người chồng đó. Sau đó việc thăm nom của tôi rất khó khăn, mỗi lần thăm gặp đều phải gặp con ở trường học, không tiện đưa đón con đi chơi, thăm ông bà, dẫn đến tôi với vỡ cũ thường xuyên cãi nhau và gây khó khăn cho việc thăm con của tôi. Nay tôi muốn hỏi, trường hợp vợ tôi đi lấy chồng mới tôi có giành lại được quyền nuôi con không?

Luật sư tư vấn:

          Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật TNHH Vì Chân lý Themis. Đối với các yêu cầu cần tư vấn của bạn chúng tôi xin phép giải đáp như sau:

          Tại Điều 81 Luật HN&GĐ 2014 có quy định như sau về viêc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:

          “1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

          2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

          3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

          Nếu bạn là người không trực tiếp nuôi con thì phải có nghĩa vụ và quyền hạn như sau (căn cứ Điều 82 Luật HN&GĐ 2014):

          - Bạn phải có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi;

          - Có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con;

          - Bạn có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở;

          - Không được lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con của người trực tiếp nuôi con;

          - Được quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn.

          Như vậy, bạn được quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn, nói hẳn ra là bạn có có thể giành lại quyền nuôi con sau khi ly hôn. Tuy nhiên, chỉ khi nào bạn có một trong số những căn cứ sau thì mới được Tòa án giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con (căn cứ Khoản 2 Điều 84 Luật HN&GĐ 2014):

          - Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

          - Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

          Điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con ở đây là các điều kiện như tài chính, thời gian chăm con của người trực tiếp nuôi con, môi trường sống của con không tốt như việc người trực tiếp nuôi con nghiện rượu, đánh đập, chửi bới con… Đối với trường hợp hai vợ chồng thỏa thuận được với nhau về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con thì có thể nộp đơn yêu cầu ra Tòa giải quyết theo thủ tục viêc dân sự, còn nếu không thỏa thuận được mà có những căn cứ trên thì bạn có thể nộp đơn khởi kiện ra Tòa.

          Đối chiếu vào trường hợp của bạn, việc vợ cũ đi lấy chồng mới chưa đủ căn cứ để bạn giành lại quyền nuôi con, trừ khi có các căn cứ được nêu ở trên. Như vậy, nếu bạn muốn giành lại quyền nuôi con thì bạn có thể thỏa thuận với vợ cũ, nếu không được thì phải tìm các căn cứ như vợ cũ không có điều kiện về thời gian để chăm sóc cho con, có dấu hiệu bạo lực, ngoài ra thời điểm này con bạn đã hơn 8 tuổi thì Tòa án xem xét thêm cả ý kiến của con nữa.

          Thủ tục giành lại quyền nuôi con sau khi ly hôn như sau:

          - Bước 1: chuẩn bị hồ sơ, bao gồm:

          + Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;

          + Bản án ly hôn;

          + Bản sao sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân của cả hai bố, mẹ;

          + Giấy khai sinh của con;

          + Các tài liệu căn cứ chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

          - Bước 2: Nộp hồ sơ tại Tòa án cấp quận, huyện nơi cư trú của người trực tiếp nuôi con.

          Sau khi Tòa án xem xét, nếu các căn cứ là đúng sự thật, để đảm bảo cho lợi ích mọi mặt của con thì Tòa án sẽ ra quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

-XT-

MỌI THẮC MẮC QUÝ KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI:

HOTLINE: 03.2518.2518

 FB: LUẬT SƯ THÀNH ĐẠT/ LUẬT VÌ CHÂN LÝ

ZALO: 03.2518.2518

ĐỊA CHỈ: CS1: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: PHÒNG 1810, TÒA HH1A, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

Tin liên quan
Tin được quan tâm
Luật sư tư vấn chi tiết thủ tục khởi kiện tranh chấp đất đai - 11:35 11.08.22
Dịch vụ tư vấn pháp luật các bước khởi kiện vụ án tranh chấp đất đai: Bước 1: Tư vấn Xác định về điều kiện khởi kiện về Đất đai Bước 2: Thu thập chứng cứ, tài liệu chuẩn bị khởi kiện Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện về Đất đai Bước 4: Nộp hồ sơ khởi kiện tại Tòa án Bước 5: Thực hiện các thủ tục cần thiết sau khi Tòa án ra thông báo thụ lý vụ án
Dịch vụ luật sư giải quyết tranh chấp đất đai - 14:30 11.08.22
Gọi ngay: 03.2518.2518 được tư vấn miễn phí
Dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ nhanh - 11:27 11.08.22
Chúng tôi cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ, làm sổ đỏ lần đầu, tách sổ đỏ...
Thông tin liên hệ

Công ty Luật Vì Chân Lý Themis

 

P1936, Tòa nhà HH4C, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, quận Hoàng Mai, Hà Nội


Chi nhánh 2: KDC Chùa Đậu, xã Định Trung, thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc 


Email:vichanlylawfirm@gmail.com


     Điện thoại: 1900.2120

      Yêu cầu dịch vụ: 1900.2120
(Thời gian làm việc : Sáng 7h00 - 21h00 tất cả các ngày trong tuần)

Về đầu